Sản phẩm

  • Phù hiệu vận tải
Phù hiệu vận tải
Phù hiệu vận tải

Phù hiệu vận tải

Theo nghị định 86/2014/NĐ-CP của chính phủ về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô và thông tư 63/2014/TT-BGTVT của bộ giao thông vận tải, các phương tiện:

- Ô tô-xe tải-xe hơi-xe khách-xe container kinh doanh vận tải hàng hóa và hành khách, theo lộ trình đều phải lắp Hộp đen định vị hợp chuẩn và xin cấp phù hiệu xe.

Đăng ký nhận tư vấn

Nội dung

Quy trình xin cấp phù hiệu xe tải, xe hợp đồng, xe container

Theo nghị định 86/2014/NĐ-CP của chính phủ về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô và thông tư 63/2014/TT-BGTVT của bộ giao thông vận tải, các phương tiện: Ô tô-xe tải-xe hơi-xe khách-xe container kinh doanh vận tải hàng hóa và hành khách, theo lộ trình đều phải lắp Hộp đen định vị hợp chuẩn và xin cấp phù hiệu xe.

img

Mẫu hợp đồng vận tải

Lộ trình cụ thể:

img

Phù hiệu vận tải và thủ tục xin cấp phép như thế nào ? Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định về điều kiện kinh doanh vận tải ra đời khiến doanh nghiệp gặp nhiều khó khăn trong quá trình thực hiện. Để xe có thể lưu thông, doanh nghiệp kinh doanh vận tải sau khi xin Giấy phép kinh doanh vận tải cần tiến hành xin phù hiệu xe.

Riêng xe cá nhân chạy grab, uber, hợp đồng cũng cần phải xin phù hiệu xe.

Chúng tôi xin cung cấp thủ tục xin cấp phù hiệu xe cụ thể như sau:

I. Thủ tục xin cấp phù hiệu xe cho Doanh nghiệp

Thủ tục xin phù hiệu xe cho Doanh nghiệp có 2 cách như sau, tùy thuộc vào mỗi trường hợp khác nhau của chủ xe mà có thể lựa chọn hình thức phù hợp cho loại xe:

1. Cách 1: Xin cấp phù hiệu vận tải bằng tên Doanh nghiệp.

Thủ tục:

Giấy đăng kí kinh doanh của công ty (Phải có ngành nghề kinh doanh 4933 (đối với xe chở hàng hóa) và 4932 (đối với xe hành khách))

Giấy phép kinh doanh vận tải của Sở GTVT cấp. Hotline tư vấn miễn phí làm giấy phép kinh doanh vận tải – Giấy phép con.

Giấy đăng ký xe (bản sao công chứng trong vòng 6 tháng)

Sổ kiểm định xe cần xin phù hiệu còn trong thời hạn (bản sao công chứng trong vòng 6 tháng); (Phải có dấu tích ở phần “kinh doanh vận tải” và “có lắp giám sát hành trình”)

Tên Trang thông tin điện tử, tên đăng nhập, mật khẩu truy cập vào thiết bị giám sát hành trình của các xe đề nghị cấp phù hiệu.

Thời hạn để giải quyết đơn đề nghị xin cấp phù hiệu xe: 03 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ được quy định theo quy định pháp luật về thủ tục cấp phù hiệu xe.

2. Cách 2: Xin cấp phù hiệu vận tải thông qua Hợp tác xã.

Thủ tục:

Giấy đăng kí kinh doanh của công ty.

Giấy đăng kí xe.

Sổ kiểm định xe cần xin phù hiệu còn trong thời hạn (Phải có dấu tích ở phần “kinh doanh vận tải” và “có lắp giám sát hành trình”)

Thời hạn để giải quyết đơn đề nghị xin cấp phù hiệu xe: 03 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ được quy định theo quy định pháp luật về thủ tục cấp phù hiệu xe.

img

Quy trình

Thủ tục xin cấp phù hiệu xe tải và phải tiến hành thủ tục thực hiện bao gồm các nội dung sau:

Bước 1: Làm thủ tục xin cấp giấy phép kinh doanh vận tải do Sở Giao thông vận tải cấp.

Bước 2: Đảm bảo các xe đã gắn thiết bị giám sát hành trình.

Bước 3: Làm thủ tục xin cấp phù hiệu cho xe của công ty do Sở giao thông vận tải tại địa phương có xe cấp

2.1.1. Hồ sơ xin cấp phù hiệu xe tải :

Tại khoản 5 Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTV quy định một bộ hồ sơ xin cấp phù hiệu vận tải phải đầy đủ các loại giấy tờ sau:

- Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư 63/2015/TT-BGTVT nếu chưa có bạn có thể tải mẫu đơn xin cấp phù hiệu vận tải.

- Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao công chứng các giấy tờ sau:

+ Giấy đăng kiểm

+ Giấy đăng ký xe ô tô

+ Hợp đồng thuê phương tiện với tổ chức, cá nhân cho thuê tài chính hoặc cho thuê tài sản, hợp đồng dịch vụ giữa thành viên và hợp tác xã nếu xe không thuộc sở hữu của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải. Đối với những phương tiện mang biển số đăng ký không thuộc địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính thì Sở Giao thông vận tải nơi nhận hồ sơ phải lấy ý kiến xác nhận về tình trạng của xe ô tô tham gia kinh doanh vận tải của Sở Giao thông vận tải địa phương nơi phương tiện mang biển số đăng ký

- Cung cấp tên Trang thông tin điện tử, tên đăng nhập, mật khẩu truy cập vào thiết bị giám sát hành trình của các xe đề nghị cấp phù hiệu.

- Giấy giới thiệu công ty (bản chính) nếu bạn đi xin phù hiệu cho xe của công ty

- CMND của người đi nộp hồ sơ bản chính hoặc công chứng

Sau khi chuẩn bị bộ hồ sơ đầy đủ như trên bạn nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện về phòng một cửa Sở giao thông vận tải nơi đặt trụ sở công ty, chi nhánh công ty

2.1.2. Thời gian giải quyết :

- Kể từ khi nhận hồ sơ đúng quy định, trong thời hạn 02 ngày làm việc đối với phương tiện mang biển đăng ký tại địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính và 08 ngày làm việc đối với phương tiện mang biển số đăng ký không thuộc địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính, Sở Giao thông vận tải cấp phù hiệu cho các xe theo đề nghị của đơn vị kinh doanh vận tải.

- Trường hợp từ chối không cấp, Sở Giao thông vận tải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

- Đối với xe ô tô thuộc đối tượng phải lắp thiết bị giám sát hành trình, Sở Giao thông vận tải có trách nhiệm kiểm tra và chỉ cấp phù hiệu khi thiết bị giám sát hành trình của xe đáp ứng đầy đủ các quy định về lắp đặt, truyền dẫn dữ liệu.

2.2. Quy định bắt buộc phải có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu và gắn thiết bị giám sát hành trình

Theo quy định tại Điều 50 Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT thì 04 trường hợp đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô gồm có:

- Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng nguy hiểm theo quy định của Chính phủ về danh mục hàng nguy hiểm, vận chuyển hàng nguy hiểm và thẩm quyền cấp phép vận chuyển hàng nguy hiểm.

- Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng theo quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ.

- Có từ 05 xe trở lên.

- Sử dụng phương tiện có khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông từ 10 tấn trở lên để vận chuyển hàng hóa.”

Tóm lại, trên cơ sở các quy định nêu trên thì đơn vị kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp sử dụng phương tiện có khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông dưới 10 tấn để vận chuyển hàng hóa và có số lượng dưới 05 xe không thuộc đối tượng phải cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu và gắn thiết bị giám sát hành trình.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ HTX Tây Nam gọi số:   0918 942 952 để được giải đáp.

Chứng nhận

Phù hiệu vận tải

 

Phù hiệu vận tải